![logo](/images/logo.webp)
![Đóng](/images/icons8-cancel-50.png)
![icon cancel](/images/icons8-cancel-50.png)
Đăng ngày: 06-05-2023
Ngành Bảo hộ lao động là một chủ đề quan trọng trong mọi ngành nghề và địa điểm làm việc. Tuy nhiên, vẫn còn nhiều người chưa hiểu về tầm quan trọng của bảo hộ lao động và những quy định liên quan đến nó. Trong bài viết bên dưới, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu về ngành học này và tầm quan trọng của ngành đối với sức khỏe, an toàn của người lao động.
Mục lục
Khi nhắc đến bảo hộ lao động, nhiều người nghĩ ngay đến các thiết bị và vật dụng được sử dụng trong quá trình sản xuất. Tuy nhiên, ít người biết rằng bảo hộ lao động là một ngành học được chuyên biệt hóa, với những kỹ sư chịu trách nhiệm thực hiện. Chúng ta sẽ tìm hiểu thêm về ngành Bảo hộ lao động là gì và công việc của kỹ sư an toàn lao động.
Ngành Bảo hộ lao động có trách nhiệm tạo môi trường làm việc an toàn và bảo vệ sức khỏe cho công nhân viên trong các doanh nghiệp. Nó bao gồm kiến thức về thiết kế và quản lý các hệ thống bảo vệ lao động. Bên cạnh đó giám sát và giải quyết các vấn đề liên quan đến an toàn và sức khỏe lao động trong doanh nghiệp.
Ngành học cung cấp nguồn nhân lực phục vụ cho các quá trình sản xuất và xây dựng hiện nay. Nguồn nhân lực có thể được đào tạo để thực hiện nghiên cứu và xác định nguyên nhân của các vấn đề xảy ra trong quá trình xây dựng. Những kỹ sư an toàn lao động có thể đưa ra các giải pháp phòng ngừa cho các hoạt động sản xuất và xây dựng. Tất cả để đảm bảo sức khỏe và an toàn cho người lao động hiện nay.
Việc học ngành Bảo hộ lao động là rất hữu ích và quan trọng trong thời đại hiện nay. Ngành này cung cấp kiến thức và kỹ năng cần thiết để đảm bảo an toàn và sức khỏe cho người lao động. Nếu bạn quan tâm đến việc bảo vệ bản thân và người xung quanh khỏi các mối nguy hiểm trong môi trường lao động. Bạn mong muốn có một nghề nghiệp đáng tin cậy trong lĩnh vực này, thì học bảo hộ lao động là một lựa chọn tốt cho bạn.
Dựa trên các phân tích về phân môn bộ môn của ngành Bảo hộ lao động, ta có thể tìm hiểu về các công việc mà các sinh viên tốt nghiệp khối ngành này có thể làm sau đó. Để đạt được mục tiêu này, trước hết, các sinh viên cần nắm rõ các chương trình học tập của mình sau khi được tuyển sinh vào khối ngành này.
Tương tự các ngành học khác, ngành đào tạo an toàn lao động được phân chia thành 2 chuyên ngành với kiến thức chung và riêng của từng chuyên ngành. Nếu muốn tìm hiểu chi tiết và đầy đủ hơn, bạn có thể tham khảo nội dung chính thức được cung cấp bên dưới.
Học phần bắt buộc:
Học phần chuyên ngành:
Thông tin xét tuyển của ngành Bảo hộ an toàn lao động phụ thuộc vào từng trường và khác nhau giữa các cấp đào tạo. Các bạn thí sinh nên xem kỹ các yêu cầu xét tuyển của nhà trường thông qua website.
Mã ngành Bảo hộ lao động là 7850201. Để đăng ký tuyển dụng, bạn cần ghi nhớ mã ngành này một cách chính xác. Mỗi trường sẽ có tiêu chí xét tuyển khác nhau. Hãy tìm hiểu kỹ để lên kế hoạch học tập và phát triển nghề nghiệp một cách hiệu quả nhất. Các khối thi bao gồm: Khối A00, khối A01, khối D01.
Các tổ hợp này đã được hướng dẫn và giảng dạy tại các trường trung học phổ thông từ khi bắt đầu học. Do đó, việc xác định tổ hợp môn và tư vấn nghề nghiệp cũng như tuyển sinh là rất quan trọng. Bạn nên chọn tổ hợp môn mà mình giỏi nhất và tự tin nhất để có cơ hội cao vào đại học chuyên ngành Bảo hộ lao động.
Điểm chuẩn của ngành an toàn lao động được quy định riêng tại từng trường đại học dựa trên nhu cầu tuyển sinh, yêu cầu đào tạo. Thông thường, điểm chuẩn giao động trong khoảng từ 15 đến 25 điểm. Dựa trên điểm trung bình thi THPTQG của các thí sinh.
Hiện nay, ngành Bảo hộ lao động đang trở thành một ngành nghề hấp dẫn và được nhiều sinh viên quan tâm tại Việt Nam. Tuy nhiên, chỉ có hai trường đại học chuyên đào tạo ngành này là Đại học Tôn Đức Thắng và Đại học Công Đoàn. Bên cạnh đó, một số trường cao đẳng và trung cấp cũng có đào tạo bảo hộ lao động.
Trong lĩnh vực bảo hộ lao động, có rất nhiều cơ hội việc làm đa dạng và phong phú cho các doanh nghiệp. Cơ hội việc làm trong ngành có thể xuất hiện ở các công ty lớn, trung, nhỏ, công ty dịch vụ, tổ chức quốc tế, tổ chức chính phủ. Các công việc có thể được phân chia thành hai nhóm chính: công việc quản lý và công việc thực tiễn.
Các công việc trong ngành Bảo hộ lao động có thể bao gồm:
Vấn đề mức lương trong ngành Bảo hộ lao động được quan tâm đến rất nhiều. Điều này ảnh hưởng đến việc lựa chọn ngành nghề của mỗi người. Thông thường, mức lương của những người mới tốt nghiệp và làm việc tại các công ty, xí nghiệp dao động từ 5 đến 7 triệu đồng. Nếu làm ở các vị trí quản lý cao hơn, mức lương sẽ tương đương với vị trí và lượng công việc cần quản lý.
Để phát triển trong ngành Bảo hộ lao động, tố chất là yếu tố vô cùng quan trọng. Các bạn sinh viên theo học ngành này cần có các tố chất sau:
Việc đảm bảo an toàn và sức khỏe cho người lao động là rất quan trọng. Ngành Bảo hộ lao động là một lĩnh vực đóng vai trò quan trọng trong việc đảm bảo điều này. Hãy luôn tuân thủ các quy định và sử dụng đầy đủ các thiết bị bảo hộ lao động để bảo vệ chính mình và người xung quanh. Đừng quên theo dõi website của Chọn Trường để biết thêm nhiều thông tin ngành đào tạo khác nhé. Cảm ơn bạn đã quan tâm!
Ngành Đào Tạo 13-06-2023
Khi nhu cầu tổng hợp và phân tích số liệu của doanh nghiệp ngày càng tăng thì kéo theo ngành Thống kê càng phát triển. Ngành học này sẽ cung cấp cho bạn góc nhìn khách quan về mọi vấn đề dưới dạng số liệu, có tính ứng dụng cao. Đây còn là một ngành học từ các chuyên gia đánh giá có tiềm năng phát triển trong thời kỳ kinh tế đổi mới. Bài viết sau đây sẽ giúp cho bạn tìm hiểu toàn bộ thông tin về ngành học này!
Ngành Đào Tạo 11-04-2023
Thuộc lĩnh vực Khoa học tự nhiên, ngành thiên văn học là ngành nghiên cứu về các vật thể vũ trụ và các hiện tượng có nguồn gốc bên ngoài khí quyển trái đất. Với sự quan tâm và lựa chọn của rất nhiều bạn trẻ, dưới đây là những thông tin quan trọng cần biết về ngành. Mời bạn tham khảo!
Ngành Đào Tạo 15-06-2023
Hiện nay, ngành Kỹ thuật Vật liệu kim loại là một trong những ngành học thiếu hụt nhân lực ở nước ta, vì số lượng trường đại học chuyên ngành này còn rất ít. Khi tốt nghiệp, tân cử nhân Kỹ thuật Vật liệu kim loại sẽ có cơ hội làm việc tại các công ty, doanh nghiệp, tập đoàn chuyên về vật liệu kim loại với mức thu nhập hấp dẫn. Xem chi tiết ngay!