![logo](/images/logo.webp)
![Đóng](/images/icons8-cancel-50.png)
![icon cancel](/images/icons8-cancel-50.png)
Đăng ngày: 12-09-2023
Con gái nên du học Nhật ngành gì để có mức lương ổn định và không bị thất nghiệp sau khi ra trường? Trong những năm gần đây, đa số các bạn sẽ lựa chọn du học Nhật Bản sau khi tốt nghiệp trung học phổ thông vì du học mang đến nhiều cơ hội hơn. Tuy nhiên một số bạn vẫn chưa biết được con gái nên du học ngành gì ở Nhật Bản. Bài viết sau đây Chọn Trường sẽ bật mí một số tiêu chí giúp bạn chọn được ngành phù hợp.
Mục lục
Trước khi tìm hiểu con gái nên du học Nhật ngành gì thì bạn cần phải biết một số tiêu chí quan trọng trong việc chọn lựa ngành học. Đây chính là những căn cứ và cơ sở giúp bạn đưa ra được quyết định đúng đắn hơn khi chọn ngành du học.
Có rất nhiều bạn ngay từ ban đầu đã biết được những sở thích và đam mê của mình về một lĩnh vực nào đó. Do đó bạn hãy dành thời gian để tìm hiểu xem những lĩnh vực này thì bên Nhật Bản có ngôi trường nào đào tạo phù hợp để phát triển.
Điều này sẽ giúp bạn đáp ứng được ước mơ du học Nhật Bản và có thể thành công theo đuổi đam mê của mình. Vì chỉ khi bạn làm tất cả bằng đam mê thì mới có thể vượt qua mọi giai đoạn khó khăn trong quá trình học tập và làm việc.
Nếu muốn biết con gái nên du học Nhật ngành gì thì bạn cần phải đánh giá được năng lực của chính mình. Các bạn học sinh nên biết được điểm mạnh và điểm yếu của bản thân để lựa chọn được ngành nghề phù hợp.
Ví dụ như những bạn có sức khỏe kém thì không nên chọn những ngành học phải “cày cuốc” vất vả như ngành y, ngành thiết kế,... Còn đối với những bạn đã có gu về mặt thẩm mỹ thì có thể lựa chọn ngành kiến trúc, make up, làm đẹp,...
Một tiêu chí quyết định việc con gái nên du học Nhật ngành gì chính là xu hướng thị trường. Tuy nhiên đa phần những bạn lựa chọn ngành dựa trên xu hướng sẽ không có niềm đam mê quá nhiều đối với ngành này mà chỉ học vì nó đang hot.
Bạn hãy dành thời gian tìm hiểu thêm về nhu cầu lao động của từng ngành hàng ở Nhật Bản để đưa ra được quyết định đúng đắn nhất. Các bạn có thể nhờ bên liên kết hỗ trợ đánh giá thị trường lao động Nhật Bản dựa trên số liệu cụ thể để đưa ra được kết luận cho mình.
Vậy thì con gái nên du học Nhật ngành gì để dễ xin việc? Nếu như bạn đang phân vân vì không biết nên lựa chọn ngành nghề nào thì hãy tham khảo ngay top những ngành có tỷ lệ có việc làm cao sau khi ra trường dưới đây:
Nếu như bạn là người yêu thích sự mới lạ, khám phá các vùng đất mới thì có thể chọn ngành du lịch. Đặc trưng của ngành học này là bạn cần phải di chuyển luân phiên để có thể đáp ứng được nhu cầu và tính chất công việc.
Ưu điểm của ngành du lịch Nhật Bản:
Được đi đến nhiều nơi và tiếp xúc với các nền văn hóa khác nhau miễn phí
Tạo cơ hội phát triển tại nhiều quốc gia khác nhau
Rèn luyện được kỹ năng giao tiếp, tương tác tốt với mọi người
Nhược điểm của ngành du lịch Nhật Bản:
Có khả năng đi công tác ngắn hạn hoặc dài hạn
Cần phải chủ động trong việc học hỏi, không ngừng cập Nhật kiến thức mới
Đòi hỏi bạn cần phải có sức khỏe tốt và có khả năng chịu được áp lực công việc
Con gái nên du học Nhật ngành gì nếu như bạn là người yêu thích việc chăm sóc sức khỏe cho mọi người? Đáp án chính là ngành điều dưỡng. Nhật Bản là nước đang có dân số già hóa nên nhu cầu được hưởng các phúc lợi, chăm sóc từ dịch vụ y tế tại đây rất cao.
Ưu điểm của ngành y - Điều dưỡng:
Phù hợp với những bạn có tính cách hòa đồng, có sở thích chăm sóc mọi người
Cần phải có sự kiên nhẫn và mềm dẻo khi giao tiếp
Nhu cầu tuyển dụng quá cao nên không cần quan tâm về cơ hội làm việc
Nhược điểm của ngành y - Điều dưỡng:
Phải là người có tính nhạy bén và có khả năng tư duy tốt để đưa ra những quyết định quan trọng về sức khỏe
Cần có sức khỏe tốt vì phải di chuyển liên tục khắp nơi trong bệnh viện
Đôi khi cần phải đi làm vào những ngày nghỉ
Con gái nên du học Nhật ngành gì để có thu nhập ổn định? Đáp án chính là ngành sư phạm. Nhật Bản là một trong những nơi có các kỷ luật khắt khe về hệ thống giáo dục nên nhu cầu tuyển dụng nhân tài trong ngành sư phạm luôn tồn tại.
Chính phủ của việc thực hiện nhiều chính sách để hỗ trợ các du học sinh theo học ngành sư phạm tại Nhật Bản. Tuy nhiên bạn cần phải biết được các ưu và nhược điểm của ngành học này trước khi quyết định theo học.
Ưu điểm của ngành học sư phạm tại Nhật:
Có cơ hội được học tập và làm việc tại các cơ sở đi đầu trong lĩnh vực giáo dục
Có thể lựa chọn những chuyên ngành sư phạm phù hợp với bản thân
Đào tạo theo phương pháp kết hợp giữa truyền thống và hiện đại để tăng hiệu quả
Nhược điểm của ngành học sư phạm tại Nhật Bản:
Vì học ngôn ngữ Nhật nên cần có khả năng ghi nhớ cực kỳ tốt
Cần phải có khả năng chịu được áp lực từ mọi người xung quanh
Vì giảng dạy sẽ cần nghiên cứu giáo trình và giáo án nên bạn cần đầu tư thời gian nhiều vào khoản này
Con gái nên du học Nhật ngành gì? Hãy thử tham khảo gợi ý chuyện học đường về ngành thiết kế thời trang. Đây là ngành học thu hút đông đảo các bạn nữ quan tâm. Đặc trưng của những thiết kế thời trang tại Nhật chính là sự mềm mại trong đường nét và bảng màu nhẹ nhàng, nữ tính.
Ưu điểm của ngành thiết kế thời trang tại Nhật:
Đáp ứng được nhu cầu làm đẹp của thị trường
Nhanh chóng cập Nhật những xu hướng hiện đại và phát huy tính sáng tạo của mọi người
Phù hợp với những bạn khéo léo hoặc tỉ mỉ
Nhược điểm của ngành học thiết kế thời trang tại Nhật:
Dễ rơi vào trạng thái bị hết ý tưởng
Cần đổi mới không ngừng để tránh tụt hậu
Nếu như bạn thắc mắc con gái nên du học Nhật ngành gì có tính ứng dụng cao thì đó chính là ngành quản trị khách sạn. Đây là một trong những ngành đang thiếu hụt nhân lực trên toàn cầu nên tỷ lệ có việc sau khi tốt nghiệp rất cao.
Ưu điểm khi theo đuổi ngành quản trị khách sạn:
Là một trong những công việc có mức thu nhập cao
Chi phí du học hợp lý so với các gia đình ở Việt Nam
Rèn luyện được tư duy đàm phán và có khả năng giao tiếp tốt với khách hàng
Nhược điểm của ngành quản trị khách sạn:
Thời gian làm việc sẽ không cố định như giờ hành chính ở Việt Nam
Thường xuyên phải đi công tác nhiều nơi nên sức khỏe cần được đảm bảo
Công việc có tính cạnh tranh cao nên cần phải trao đổi và học tập không ngừng
Một gợi ý cuối cùng cho câu hỏi “Con gái nên du học Nhật ngành gì” chính là marketing. Đây là một ngành được dự đoán sẽ hot nhất thị trường trong những năm sắp tới. Nhu cầu khẳng định thương hiệu cá nhân của các doanh nghiệp ngày càng cao nên ngành marketing ngày càng phát triển.
Ưu điểm khi học ngành marketing tại Nhật:
Thỏa sức sáng tạo và thử được nhiều điều mới
Được trang bị đầy đủ những kiến thức về báo chí, truyền thông,...
Công việc sau khi tốt nghiệp có mức thu nhập ổn định
Làm được nhiều vị trí khác nhau như nhà báo, biên tập viên, content,...
Nhược điểm khi học ngành marketing tại Nhật:
Chịu nhiều áp lực từ mọi người xung quanh khi mới ra trường
Vì sáng tạo không ngừng nên đôi lúc dễ rơi vào tình trạng bị cạn ý tưởng
Có khả năng tư duy logic để công việc đạt được kết quả cao
Thông qua bài viết trên, Chọn Trường hy vọng bạn đã tìm ra được câu trả lời cho câu hỏi “Con gái nên du học Nhật ngành gì”. Nếu như bạn muốn được tư vấn kỹ hơn về các chương trình du học thì hãy liên hệ đến bên liên kết để có được câu trả lời chính xác nhất. Chúc bạn chọn được ngành học phù hợp và gặt hái nhiều thành công trong tương lai!
Chuyện Học Đường 03-08-2023
Nên chọn khối tự nhiên hay xã hội là thắc mắc của nhiều bạn học sinh. Việc chọn khối học là một quyết định quan trọng, đặc biệt là trong giai đoạn cấp THPT. Việc lựa chọn đúng khối học không chỉ giúp cải thiện kết quả học tập mà còn hỗ trợ cho việc lựa chọn ngành học trong tương lai. Nếu bạn đang băn khoăn không biết nên học khối tự nhiên hay xã hội, dưới đây là một số thông tin hữu ích để tham khảo.
Chuyện Học Đường 02-09-2023
Tự ý bỏ học đại học có sao không đang thu hút sự quan tâm của nhiều sinh viên. Nguyên nhân có thể bao gồm sự chán nản, thiếu động lực hoặc mất hướng trong việc lựa chọn sự nghiệp sau khi tốt nghiệp. Với những khó khăn này, nhiều người đã từng nghĩ đến việc bỏ học ở giữa chừng. Tuy vậy, quyết định này có đúng không? Và nếu bạn quyết định từ bỏ, hướng đi tiếp theo của bạn sẽ ra sao? Hãy cùng Chọn Trường tìm hiểu nhé!
Chuyện Học Đường 25-08-2023
Thắc mắc điểm D có phải học lại không là một trong những câu hỏi phổ biến của nhiều sinh viên năm nhất chuẩn bị nhập học. Khác với chương trình giáo dục cấp 3 điểm số trên Đại học sẽ tính theo hệ thống chữ. Do đó, nhiều sinh viên gặp khó khăn trong việc làm quen hệ thống tính điểm này. Hôm nay, Chọn Trường sẽ cùng bạn giải đáp chi tiết về điểm D Đại học nhé!
Chuyện Học Đường 05-01-2024
Ghi sai thông tin xét học bạ cần xử lý như thế nào? Cách khắc phục lỗi ghi sai thông tin khi xét học bạ là gì? Trong quá trình xét tuyển bằng học bạ, nhiều thí sinh mắc các sai sót, điền nhầm, điền thiếu thông tin xét học bạ. Bài viết sau đây sẽ hướng dẫn bạn cách khắc phục các lỗi hay gặp này.
Chuyện Học Đường 26-01-2024
Nên đi du học Nhật hay Hàn là câu hỏi được tìm kiếm khá phổ biến của giới trẻ hiện nay. Đi du học hiện đang trở thành một xu hướng thịnh hành và được nhiều thí sinh lựa chọn sau khi kết thúc chương trình THPT. Vậy lựa chọn du học tại Hàn Quốc hay Nhật Bản sẽ phù hợp hơn với định hướng của bạn? Hãy để Chọn Trường giải đáp chi tiết trong bài viết dưới đây nhé!
Chuyện Học Đường 25-01-2024
Hiện nay có vô vàn phương pháp tự học hiệu quả nhưng đâu mới là phương pháp có tính thực tế nhất. Kỹ năng tự học là vua của mọi loại kỹ năng là câu nói vô cùng chính xác trong thời đại ngày nay. Dưới đây chúng tôi đã liệt kê 7+ cách tự học hiệu quả và vô cùng thực tế đối với mọi người.