![logo](/images/logo.webp)
![Đóng](/images/icons8-cancel-50.png)
![icon cancel](/images/icons8-cancel-50.png)
Đăng ngày: 21-11-2023
Học phí Học viện Ngân hàng được đánh giá là thấp hơn so với nhiều trường đại học khác trên cả nước. Chính vì thế, ngôi trường này trở thành lựa chọn của nhiều sĩ tử ưa thích lĩnh vực tài chính - ngân hàng. Vậy học viện Ngân hàng học phí 1 năm là bao nhiêu? Hãy cùng Chọn trường tìm hiểu qua bài viết dưới đây nhé.
Mục lục
Để tính được học phí của Học viện Ngân hàng trong 1 năm, 1 kỳ chúng ta cần biết mức phí cho 1 tín chỉ. Bởi học phí sẽ được tính dựa trên số tín chỉ đã học trong thời gian đó. Vậy học phí Học viện Ngân hàng bao nhiêu 1 tín? Bạn sẽ không tìm được câu trả lời, chính xác cho câu hỏi này.
Bởi như nhiều trường đại học khác Học viện Ngân hàng có học phí thay đổi ở mỗi năm và khác nhau ở mỗi ngành học, chương trình đào tạo. Chính vì thế, để có thể biết được mức học phí của 1 tín cần phải xem xét nhiều điều kiện. Ví dụ, năm học 2022 - 2023 chương trình đào tạo tiêu chuẩn, ngành CNTT học phí là 430.000 đồng/tín trong khi ngành kinh tế chỉ có 356.000 đồng/tín chỉ.
Học phí của Học viện Ngân hàng là căn cứ để nhiều sĩ tử có lựa chọn theo học tại ngôi trường này không. Bởi ngoài sự yêu thích thì điều kiện gia đình cũng là một yếu tố rất quan trọng. Khi biết được học phí chi tiết của từng chuyên ngành, chương trình dạy thì các sĩ tử sẽ dễ dàng đưa ra lựa chọn hơn.
So với năm 2022 thì học phí năm 2023 đã tăng khoảng 10% và dự kiến các năm tiếp theo mức học phí cũng sẽ tăng tương tự. Nhưng tỷ số tăng này thường chỉ áp dụng với hệ đào tạo tiêu chuẩn. Còn các hệ khác mức điều chỉnh còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác.
Dự kiến học phí Học viện Ngân hàng 2023 - 2024 theo dự án tuyển sinh của trường như sau:
Chương trình tiêu chuẩn:
Khối ngành Kinh doanh quản lý học phí 14,1 triệu đồng/năm;
Khối ngành công nghệ thông tin học phí 16,4 triệu đồng/năm;
Khối ngành Nhân văn, Khoa học hành vi học phí 15 triệu đồng/năm.
Nếu tính theo tín chỉ thì học phí Học viện Ngân hàng năm 2023 dao động từ 480.000 đến 510.000 đồng/tín.
Học phí chương trình chất lượng cao: 32 triệu đồng/năm
Chương trình liên kết quốc tế
Liên kết với Đh CityU (Hoa Kỳ) học phí khoảng 345 triệu đồng/ toàn khoá
Liên kết với ĐH Sunderland (Anh) học phí khoảng 320 triệu đồng/toàn khoá
Liên kết với ĐH Coventry (Anh) học phí khoảng 320 triệu đồng/toàn khoá
Học phí chương trình cử nhân định hướng Nhật Bản: 27 triệu đồng/năm
Học phí năm 2022 đã được nhà trường thông báo cụ thể ở đầu kỳ học. Với mức tăng không quá 10% một năm, bạn có thể dựa vào đây để tính toán học phí các năm tiếp theo và cho cả khóa.
Học phí Học viện Ngân hàng 2022 - 2023 được thông báo cụ thể như sau:
Chương trình đào tạo đại học chính quy tiêu chuẩn:
Ngành Tài chính, Ngân hàng, Kế toán, Quản trị kinh doanh, Kinh doanh quốc tế, Hệ thống thông tin quản lý, Luật Kinh tế: 370.000 đồng/tín chỉ
Ngành Công nghệ thông tin: 430.000 đồng/tín chỉ
Các ngành: Kinh tế, Ngôn ngữ Anh: 356.000 đồng/tín chỉ
Học phí trường Học viện Ngân hàng ở các chương trình đào tạo khác:
Cao đẳng chính quy học phí: 365.000đ/tín chỉ.
Chương trình đào tạo chất lượng cao: 130.000.000d/khóa học (không bao gồm Giáo dục quốc phòng, Giáo dục thể chất).
Các chương trình liên kết học phí dao động từ 20 triệu/kỳ - 70 triệu/kỳ - 123,3 triệu đồng/kỳ tùy thuộc vào trường liên kết.
Chương trình định hướng (Nhật bản): 13,5 triệu đồng/học kỳ.
Khoa chất lượng cao Học viện Ngân hàng học phí sẽ thường cao hơn gấp 2 lần so với học phí của chương trình đào tạo tiêu chuẩn. Mức học phí này sẽ khoảng 30 triệu/năm. Và cũng giống như các chương trình khác, học phí mỗi năm sẽ tăng khoảng 5 - 10%. Chẳng hặn năm 2023 học phí là 32 triệu/năm thì dự kiến năm 2024 sẽ là 35,2 triệu/năm.
Học phí Học viện Ngân hàng khoa liên kết rất khó xác định cụ thể. Vì mức học phí sẽ được trường liên kết quyết định và thường dao động ở khoảng 300 triệu đồng/khóa. Do vậy, các sĩ tử khi muốn theo học chương trình này cần ngoài tiếng Anh thì cần có điều kiện kinh tế tương đối tốt.
Không giống nhiều trường đại học khác học phí của Học viện Ngân hàng được nộp theo phân vùng riêng. Nghĩa là mỗi khoa, chương trình đào tạo sẽ có tài khoản nộp học phí riêng. Và sinh viên bắt buộc phải đóng học phí Học viện Ngân hàng thông qua tài khoản ngân hàng đã liên kết với thẻ sinh viên. Số tài khoản liên kết sẽ được cố định trong toàn khóa học.
Hướng dẫn nộp học phí Học viện Ngân hàng cụ thể như sau:
Hệ đại học chính quy, cao đẳng, liên thông nộp học qua các tài khoản:
Agribank Nam Hà Nội số tài khoản 1460 201 005 651
BIDV Ba Đình số tài khoản 1261 0000 606 060 hoặc 1260606060
Vietinbank Hoàn Kiếm số tài khoản 124000080291
Vietinbank Thanh Xuân số tài khoản 125 000 033 938
Vietcombank Hà Thành số tài khoản 0851 000 026 868
BIDV Đống Đa số tài khoản 2161 0000 696 988 hoặc 2160696988
Vietinbank Hà Nội số tài khoản 129 000 108 723
SHB Hà Nội số tài khoản 101 021 4801
Hệ cao học nộp vào ngân hàng Vietinbank Đống Đa số tài khoản 113 000 003 540.
Hệ đào tạo quốc tế nộp vào ngân hàng Vietcombank Thành Công số tài khoản 0451 001 689 999 .
Các phương thức, cú pháp thực hiện cụ thể sẽ được nhà trường thông báo đến sinh viên ở đầu mỗi kỳ học. Sinh viên cần thực hiện đúng theo hướng dẫn để tránh thất lạc học phí.
Bài viết trên là những thông tin cơ bản về học phí Học viện Ngân hàng năm 2022 và 2023. Qua những dữ liệu trên chúng ta đã hiểu được phần nào về mức học phí của ngôi trường này. Từ đó, bạn có thể đưa ra lựa chọn phù hợp với sở thích bản thân và kinh thế của gia đình. Đừng quên theo dõi Chọn Trường để cập nhật thêm các tin tức khác về các trường cao đẳng, đại học nhé!
Chuyện Học Đường 03-08-2023
Nên chọn khối tự nhiên hay xã hội là thắc mắc của nhiều bạn học sinh. Việc chọn khối học là một quyết định quan trọng, đặc biệt là trong giai đoạn cấp THPT. Việc lựa chọn đúng khối học không chỉ giúp cải thiện kết quả học tập mà còn hỗ trợ cho việc lựa chọn ngành học trong tương lai. Nếu bạn đang băn khoăn không biết nên học khối tự nhiên hay xã hội, dưới đây là một số thông tin hữu ích để tham khảo.
Chuyện Học Đường 02-09-2023
Tự ý bỏ học đại học có sao không đang thu hút sự quan tâm của nhiều sinh viên. Nguyên nhân có thể bao gồm sự chán nản, thiếu động lực hoặc mất hướng trong việc lựa chọn sự nghiệp sau khi tốt nghiệp. Với những khó khăn này, nhiều người đã từng nghĩ đến việc bỏ học ở giữa chừng. Tuy vậy, quyết định này có đúng không? Và nếu bạn quyết định từ bỏ, hướng đi tiếp theo của bạn sẽ ra sao? Hãy cùng Chọn Trường tìm hiểu nhé!
Chuyện Học Đường 25-08-2023
Thắc mắc điểm D có phải học lại không là một trong những câu hỏi phổ biến của nhiều sinh viên năm nhất chuẩn bị nhập học. Khác với chương trình giáo dục cấp 3 điểm số trên Đại học sẽ tính theo hệ thống chữ. Do đó, nhiều sinh viên gặp khó khăn trong việc làm quen hệ thống tính điểm này. Hôm nay, Chọn Trường sẽ cùng bạn giải đáp chi tiết về điểm D Đại học nhé!
Chuyện Học Đường 05-01-2024
Ghi sai thông tin xét học bạ cần xử lý như thế nào? Cách khắc phục lỗi ghi sai thông tin khi xét học bạ là gì? Trong quá trình xét tuyển bằng học bạ, nhiều thí sinh mắc các sai sót, điền nhầm, điền thiếu thông tin xét học bạ. Bài viết sau đây sẽ hướng dẫn bạn cách khắc phục các lỗi hay gặp này.
Chuyện Học Đường 26-01-2024
Nên đi du học Nhật hay Hàn là câu hỏi được tìm kiếm khá phổ biến của giới trẻ hiện nay. Đi du học hiện đang trở thành một xu hướng thịnh hành và được nhiều thí sinh lựa chọn sau khi kết thúc chương trình THPT. Vậy lựa chọn du học tại Hàn Quốc hay Nhật Bản sẽ phù hợp hơn với định hướng của bạn? Hãy để Chọn Trường giải đáp chi tiết trong bài viết dưới đây nhé!
Chuyện Học Đường 25-01-2024
Hiện nay có vô vàn phương pháp tự học hiệu quả nhưng đâu mới là phương pháp có tính thực tế nhất. Kỹ năng tự học là vua của mọi loại kỹ năng là câu nói vô cùng chính xác trong thời đại ngày nay. Dưới đây chúng tôi đã liệt kê 7+ cách tự học hiệu quả và vô cùng thực tế đối với mọi người.