![logo](/images/logo.webp)
![Đóng](/images/icons8-cancel-50.png)
![icon cancel](/images/icons8-cancel-50.png)
Đăng ngày: 15-08-2023
Nên đi du học hay học đại học là câu hỏi nhiều người tìm hiểu hiện nay. Việc đi học ở nước ngoài không còn là điều xa lạ với các bạn trẻ. Tuy nhiên, ở Việt Nam, hệ thống giáo dục cũng đang ngày càng phát triển và tương thích với tiêu chuẩn quốc tế. Vậy đâu mới là lựa chọn đúng đắn để có một tương lai tốt hơn. Hãy tìm kiếm câu trả lời trong bài viết dưới đây nhé.
Mục lục
Trước khi tìm hiểu nên đi du học hay học đại học, chúng tôi sẽ chia sẻ về xu hướng đi du học hiện nay. Ở mọi quốc gia, việc học tập luôn đóng vai trò quan trọng. Với việc thế giới ngày càng hội nhập, từ khi còn nhỏ, nhiều phụ huynh đã muốn con cái của họ đi du học để có cơ hội tìm hiểu rộng hơn, tiếp cận kiến thức đa dạng từ các nền văn hóa. Đồng thời, thời gian ở nước ngoài cũng giúp các em trải nghiệm và hiểu sâu hơn về cuộc sống.
Ngoài ra, nhiều bạn trẻ cũng ấp ủ ước mơ du học, họ cố gắng hết mình để giành những suất học bổng để khiến ước mơ của mình trở thành hiện thực. Mục tiêu của họ là tạo ra một tương lai tốt đẹp hơn cho bản thân.
Nhưng nên đi du học hay ở lại việt nam? Liệu việc du học có thể hoàn toàn như mơ ước và có đảm bảo rằng tương lai của các bạn trẻ sẽ thành công một cách tuyệt đối? Đó là câu hỏi đang được đặt ra ngày càng nhiều khi xu hướng du học ngày càng trở nên phổ biến và gia tăng.
Trước khi bạn quyết định lựa chọn học đại học hay đi du học cần hiểu rõ về cả hai cách học này. Từ đó, bạn sẽ có câu trả lời cho câu hỏi "Nên đi du học hay học đại học trong nước?". Cụ thể dưới đây là những ưu điểm và nhược điểm nhất định của mỗi lựa chọn.
Hiện nay, ở nước ta có nhiều trường đại học uy tín và chất lượng. Theo xu hướng hội nhập, có nhiều trường đại học tư, trường đại học Quốc gia hoặc cao đẳng có chương trình học theo chuẩn Quốc tế với phương pháp học đa dạng. Trả lời cho thắc mắc nên đi du học hay học đại học, dưới đây là một số điểm mạnh của việc học đại học trong nước:
Sinh viên không cần phải đi xa để học, tiết kiệm thời gian và tiền bạc.
Các trường đại học đã nâng cao chất lượng giảng dạy và chương trình học.
Nhiều trường có kết nối với các doanh nghiệp quốc tế, giúp sinh viên có cơ hội thực hành và tìm hiểu thêm.
Tuy nhiên, cũng phải thừa nhận rằng hệ thống giáo dục còn một số điểm chưa hoàn thiện. Cụ thể như sau:
Quá nhiều trường đại học, cao đẳng: Điều này tạo ra nhiều sự lựa chọn cho sinh viên, nhưng cũng khiến nhiều người chọn sai ngành.
Áp lực từ phụ huynh: Nhiều phụ huynh đặt quá nhiều áp lực về thành tích, khiến cho việc học trở thành gánh nặng.
Hướng nghiệp chưa rõ ràng: Nên đi du học hay học đại học khi môi trường đại học hướng nghiệp còn hạn chế? Điều này khiến cho sinh viên khó tìm ra đúng đam mê của mình.
Áp lực học tập: Sinh viên phải học nhiều môn, khiến cho khả năng học sâu và thực hành bị hạn chế.
Thương mại hóa giáo dục: Một số trường mở các ngành học không cần thiết để kiếm tiền từ học phí.
Cạnh tranh việc làm khốc liệt: Số lượng cử nhân mỗi năm tăng, khiến cho việc tìm việc trở nên khó khăn.
Tiếp tục trong chủ đề nên đi du học hay học đại học thì những cách dạy học của các quốc gia khác cũng giúp cho việc học thêm thú vị và sáng tạo hơn. Ngoài ra, việc du học còn có một số lợi ích sau đây:
Hiểu biết văn hóa mới: Bạn có cơ hội tiếp xúc với nền văn hóa mới, mở rộng tầm mắt của mình.
Học cách tự lập: Bạn phải tự quản lý cuộc sống hàng ngày, từ việc làm thức ăn đến quản lý thời gian.
Nâng cao khả năng ngôn ngữ: Bạn sẽ phát triển khả năng sử dụng ngôn ngữ địa phương.
Mở mang kiến thức: Học ở môi trường mới giúp bạn mở rộng kiến thức và quan điểm.
Cơ hội việc làm: Sau khi tốt nghiệp, bạn có cơ hội tuyển dụng cao hơn.
Tuy nhiên, ngoài những lợi ích này thì học ở nước ngoài cũng đi kèm với một số khó khăn mà cần xem xét trước khi quyết định nên đi du học hay học đại học như sau:
Ngôn ngữ: Gặp khó khăn về giao tiếp nếu bạn không thành thạo ngôn ngữ địa phương.
Tâm lý: Cảm thấy cô đơn và xa nhà có thể ảnh hưởng đến tâm trạng của bạn.
Tài chính: Học ở nước ngoài đòi hỏi nguồn tài chính đáng kể cho học phí và cuộc sống hàng ngày.
Dựa trên những đánh giá thực tế về vấn đề chuyện học đường được nêu ra, ta có thể thấy rằng việc du học ở nước ngoài hoặc học tại trong nước đều có ưu điểm và khó khăn riêng. Để có thể quyết định đúng đắn cho bản thân, bạn cần xem xét các yếu tố như khả năng, trình độ và tình hình tài chính của bản thân.
Giải đáp thắc mắc nên đi du học hay học đại học thì lựa chọn du học ở nước ngoài thích hợp cho những bạn học sinh, sinh viên có khả năng sử dụng ngoại ngữ tốt. Đồng thời có khả năng sống tự lập và dễ dàng thích nghi với môi trường mới. Ngoài ra, điều quan trọng khác là bạn cần phải có tài chính đủ mạnh để đối phó với các khoản chi phí đắt đỏ khi học tập.
Đối với những người không tự tin về khả năng sử dụng tiếng Anh hoặc có mong muốn ở gần gia đình thì việc học tại trong nước là lựa chọn tốt hơn. Điều này đặc biệt phù hợp cho những bạn trẻ sinh sống trong gia đình trung lưu hoặc có tình hình tài chính không quá dư dả.
Có thể nói, việc lựa chọn nên đi du học hay học đại học là một quyết định khá khó khăn. Bởi lẽ quyết định này sẽ có tác động trực tiếp đến tương lai và cuộc sống sau này. Vì vậy, hãy thận trọng, suy nghĩ kỹ và tỉnh táo. Đồng thời xem xét kỹ về khả năng tài chính và tính cách của bạn trước khi đưa ra quyết định nhé.
Quyết định nên đi du học hay học trong nước cuối cùng vẫn là của bạn. Một khi bạn đã đưa ra quyết định, tuyệt đối không được hối tiếc. Hãy cố gắng hết mình để thực hiện quyết định mà bản thân đã chọn nhé.
Bài viết trên đây của Chọn Trường là những thông tin chia sẻ, giải đáp về thắc mắc nên đi du học hay học đại học. Hy vọng rằng những thông tin được chia sẻ sẽ giúp bạn đọc có thêm thông tin về việc lựa chọn con đường tương lai phù hợp với bản thân. Dù lựa chọn hình thức nào, chúng tôi luôn mong muốn bạn thành công và may mắn trong cuộc sống.
Chuyện Học Đường 03-08-2023
Nên chọn khối tự nhiên hay xã hội là thắc mắc của nhiều bạn học sinh. Việc chọn khối học là một quyết định quan trọng, đặc biệt là trong giai đoạn cấp THPT. Việc lựa chọn đúng khối học không chỉ giúp cải thiện kết quả học tập mà còn hỗ trợ cho việc lựa chọn ngành học trong tương lai. Nếu bạn đang băn khoăn không biết nên học khối tự nhiên hay xã hội, dưới đây là một số thông tin hữu ích để tham khảo.
Chuyện Học Đường 02-09-2023
Tự ý bỏ học đại học có sao không đang thu hút sự quan tâm của nhiều sinh viên. Nguyên nhân có thể bao gồm sự chán nản, thiếu động lực hoặc mất hướng trong việc lựa chọn sự nghiệp sau khi tốt nghiệp. Với những khó khăn này, nhiều người đã từng nghĩ đến việc bỏ học ở giữa chừng. Tuy vậy, quyết định này có đúng không? Và nếu bạn quyết định từ bỏ, hướng đi tiếp theo của bạn sẽ ra sao? Hãy cùng Chọn Trường tìm hiểu nhé!
Chuyện Học Đường 25-08-2023
Thắc mắc điểm D có phải học lại không là một trong những câu hỏi phổ biến của nhiều sinh viên năm nhất chuẩn bị nhập học. Khác với chương trình giáo dục cấp 3 điểm số trên Đại học sẽ tính theo hệ thống chữ. Do đó, nhiều sinh viên gặp khó khăn trong việc làm quen hệ thống tính điểm này. Hôm nay, Chọn Trường sẽ cùng bạn giải đáp chi tiết về điểm D Đại học nhé!
Chuyện Học Đường 05-01-2024
Ghi sai thông tin xét học bạ cần xử lý như thế nào? Cách khắc phục lỗi ghi sai thông tin khi xét học bạ là gì? Trong quá trình xét tuyển bằng học bạ, nhiều thí sinh mắc các sai sót, điền nhầm, điền thiếu thông tin xét học bạ. Bài viết sau đây sẽ hướng dẫn bạn cách khắc phục các lỗi hay gặp này.
Chuyện Học Đường 26-01-2024
Nên đi du học Nhật hay Hàn là câu hỏi được tìm kiếm khá phổ biến của giới trẻ hiện nay. Đi du học hiện đang trở thành một xu hướng thịnh hành và được nhiều thí sinh lựa chọn sau khi kết thúc chương trình THPT. Vậy lựa chọn du học tại Hàn Quốc hay Nhật Bản sẽ phù hợp hơn với định hướng của bạn? Hãy để Chọn Trường giải đáp chi tiết trong bài viết dưới đây nhé!
Chuyện Học Đường 25-01-2024
Hiện nay có vô vàn phương pháp tự học hiệu quả nhưng đâu mới là phương pháp có tính thực tế nhất. Kỹ năng tự học là vua của mọi loại kỹ năng là câu nói vô cùng chính xác trong thời đại ngày nay. Dưới đây chúng tôi đã liệt kê 7+ cách tự học hiệu quả và vô cùng thực tế đối với mọi người.