![logo](/images/logo.webp)
![Đóng](/images/icons8-cancel-50.png)
![icon cancel](/images/icons8-cancel-50.png)
Đăng ngày: 09-04-2023
Ngành vật lý trị liệu là ngành gì? Chuyên ngành vật lý – trị liệu sẽ học những gì? Học ngành này ra trường làm gì? Đây đều là một số thắc mắc được nhiều bạn trẻ quan tâm. Trong bài viết này, hãy cùng Chọn Trường khám phá toàn bộ thông tin về ngành học vật lý trị liệu trong bài viết dưới đây nhé.
Mục lục
Ngành vật lý trị liệu là gì? Vật lý trị liệu được biết đến là một phương pháp điều trị y tế được sử dụng để khôi phục chức năng vận động (bao gồm đứng, đi bộ và chuyển động của các bộ phận cơ thể khác nhau) mà không gây trùng lặp. Đây là một phương pháp điều trị hiệu quả cho các tình trạng chấn thương dẫn đến rối loạn chức năng vận động hoặc hạn chế khả năng vận động.
Ví dụ, nếu bạn là một vận động viên điền kinh và gặp phải đau đầu gối, các chuyên gia trong ngành vật lý trị liệu có thể đánh giá tình trạng và lên kế hoạch điều trị nhằm phục hồi chức năng cơ gối, giúp bạn có thể chạy mà không gặp đau đớn.
Khi theo học ngành vật lý trị liệu sinh viên sẽ được trang bị rất nhiều kiến thức quan trọng. Có thể kể đến một vài môn chuyên ngành như:
Tiếp nối nội dung về ngành đào tạo, ngay sau đây mời bạn cùng tham khảo thông tin xét tuyển của ngành học vật lý trị liệu. Bao gồm khối thi, điểm chuẩn và danh sách các trường đào tạo ngành này.
Ngành vật lý trị liệu thi khối nào? Hiện nay, Vật lý trị liệu là một ngành đào tạo tại một số trường Đại học và Cao đẳng Y Dược. Để xét tuyển vào ngành học này, hầu hết các trường Đại học Y Dược sẽ dựa vào kết quả của tổ hợp môn khối B gồm có các môn Toán, Hóa, Sinh.
Nếu bạn có học lực trung bình khá và không có khả năng trúng tuyển vào các trường Đại học top đầu, bạn có thể lựa chọn học Cao đẳng Vật lý trị liệu, đây là lựa chọn đơn giản hơn cho đầu vào của bạn.
Các năm gần đây, ngành vật lý trị liệu lấy bao nhiêu điểm? Theo thống kê mới nhất của chúng tôi, điểm chuẩn ngành Vật lý trị liệu từ năm 2019 đến năm 2022 ở các trường dao động từ 15 – 21 điểm.
Ngành vật lý trị liệu học ở đâu, các trường đại học có ngành vật lý trị liệu gồm có những trường nào? Nếu bạn có đam mê và mong muốn được theo học ngành học này, bạn có thể đăng ký xét tuyển tại các trường như:
Bác sĩ hoặc một kỹ thuật viên vật lý trị liệu có mức lương như thế nào? Đây là câu hỏi được rất nhiều người quan tâm đến trong ngành vật lý trị liệu.
Mức thu nhập của một người trong lĩnh vực này thường sẽ dao động từ 400.000 – 500.000 đồng/giờ. Đối với những người có trình độ chuyên môn khá trở lên, mức thu nhập có thể từ 200.000 – 300.000 đồng/giờ. Có thể thấy, mức lương (thu nhập) này tương đối ổn. Thu nhập của nhân sự trong ngành này phụ thuộc vào hai yếu tố chính:
Dự báo cho thấy trong giai đoạn từ 2026 – 2050, tỷ lệ người cao tuổi từ 65 tuổi trở lên chiếm 10 – 19.9% dân số của nước ta, còn tỷ lệ người khuyết tật là 7 – 10%. Vì vậy, nhu cầu về nhân lực ngành này rất lớn. Sau khi tốt nghiệp, sinh viên có thể làm việc trong ngành vật lý trị liệu và phục hồi chức năng tại các địa điểm sau đây:
Trên đây là toàn bộ những chia sẻ của chúng tôi về ngành vật lý trị liệu. Hy vọng sau khi tham khảo bài viết của Chọn Trường giúp bạn có thêm nhiều thông tin hữu ích về ngành học trị liệu, cũng như truyền thêm động lực, cảm hứng cho bạn nếu bạn thực sự yêu thích chuyên ngành thú vị này. Cảm ơn bạn đã đón đọc!
Ngành Đào Tạo 13-06-2023
Khi nhu cầu tổng hợp và phân tích số liệu của doanh nghiệp ngày càng tăng thì kéo theo ngành Thống kê càng phát triển. Ngành học này sẽ cung cấp cho bạn góc nhìn khách quan về mọi vấn đề dưới dạng số liệu, có tính ứng dụng cao. Đây còn là một ngành học từ các chuyên gia đánh giá có tiềm năng phát triển trong thời kỳ kinh tế đổi mới. Bài viết sau đây sẽ giúp cho bạn tìm hiểu toàn bộ thông tin về ngành học này!
Ngành Đào Tạo 11-04-2023
Thuộc lĩnh vực Khoa học tự nhiên, ngành thiên văn học là ngành nghiên cứu về các vật thể vũ trụ và các hiện tượng có nguồn gốc bên ngoài khí quyển trái đất. Với sự quan tâm và lựa chọn của rất nhiều bạn trẻ, dưới đây là những thông tin quan trọng cần biết về ngành. Mời bạn tham khảo!
Ngành Đào Tạo 15-06-2023
Hiện nay, ngành Kỹ thuật Vật liệu kim loại là một trong những ngành học thiếu hụt nhân lực ở nước ta, vì số lượng trường đại học chuyên ngành này còn rất ít. Khi tốt nghiệp, tân cử nhân Kỹ thuật Vật liệu kim loại sẽ có cơ hội làm việc tại các công ty, doanh nghiệp, tập đoàn chuyên về vật liệu kim loại với mức thu nhập hấp dẫn. Xem chi tiết ngay!