![logo](/images/logo.webp)
![Đóng](/images/icons8-cancel-50.png)
![icon cancel](/images/icons8-cancel-50.png)
Đăng ngày: 24-04-2023
Ngành Y học dự phòng là một trong những lĩnh vực thu hút sự quan tâm của nhiều sinh viên hiện nay. Đây là một ngành y khoa có vai trò quan trọng trong việc ngăn ngừa và kiểm soát bệnh tật. Bài viết này sẽ giúp bạn tìm hiểu chi tiết thông tin ngành học và cơ hội việc làm ra sao. Cùng theo dõi nhé!
Mục lục
Đầu tiên bạn cần tìm hiểu về ngành Y học dự phòng là gì. Đây là một lĩnh vực trong Y tế liên quan đến việc thực hiện những biện pháp để phòng ngừa bệnh tật. Hay nói cách khác, ngành Y học dự phòng là để bảo vệ sức khỏe mọi người, ngăn chặn sự sinh sôi, phát triển và kiểm soát các nguồn bệnh.
Mục đích chính của khi học ngành Y học dự phòng là để nâng cao sức khỏe, giảm khả năng xuất hiện các dịch bệnh, giảm tỷ lệ mắc mới, phát hiện bệnh sớm và điều trị kịp thời.
Để trở thành Bác sĩ Y tế dự phòng, bạn cần hoàn thiện chương trình học 6 năm ở trường, và chương trình nội trú 3 năm tại chuyên khoa Y tế dự phòng. Sau khi hoàn thành các chương trình học, bạn sẽ được cấp bằng Thạc sĩ Y tế Công cộng bằng bằng cấp tương đương.
Chương trình học dành cho sinh viên ngành Y học dự phòng sẽ bao gồm những nội dung sau:
Nếu bạn muốn nghiên cứu chuyên sâu vào một lĩnh vực y tế thuộc ngành Y học dự phòng thì có thể tham gia khóa đào tạo nghiên cứu sinh bổ sung được phê duyệt bởi Bộ Y tế. Trong thời gian đó, các bác sĩ Y học dự phòng sẽ được nghiên cứu các chuyên môn bao gồm:
Để trở thành một chuyên gia trong lĩnh vực Y học dự phòng, điều kiện đầu tiên là bạn được xét tuyển vào một trường đào tạo lĩnh vực này. Dưới đây là những thông tin xét tuyển chi tiết về mã ngành Y học dự phòng và điểm chuẩn tại các trường đại học:
Y học dự phòng có mã ngành là 7720110.
Mức điểm chuẩn ngành Y học dự phòng dao động từ 18,5 đến 24,5 điểm. Tuy nhiên, các trường có thể thiết lập mức điểm chuẩn khác nhau dựa trên đề án tuyển sinh của mỗi trường.
Để thi tuyển vào ngành Y học dự phòng, bạn cần đăng ký xét tuyển và chọn một trong ba tổ hợp môn sau đây:
Một số trường đại học đào tạo ngành Y học dự phòng như sau:
Cơ hội làm việc trong lĩnh vực Y học dự phòng rất lớn, bởi hầu hết các cơ sở y tế đều thiếu nguồn nhân lực trong ngành. Do đó, sinh viên học ngành đào tạo này không cần phải lo lắng tìm việc làm sau khi tốt nghiệp. Vậy Y học dự phòng ra trường làm gì, bạn có thể làm việc ở nhiều đơn vị khác nhau như:
Sinh viên mới tốt nghiệp và chưa có kinh nghiệm thì mức lương ngành Y học dự phòng cơ bản từ 4-6 triệu đồng mỗi tháng. Tuy nhiên, nếu vị trí công việc của bạn đòi hỏi kinh nghiệm và năng lực cao hơn, mức lương có thể tăng lên từ 8-13 triệu đồng.
Để học và làm việc trong lĩnh vực Y tế Dự phòng, cần đáp ứng những yêu cầu sau đây.
Trên đây là những đánh giá của Chọn Trường về ngành Y học dự phòng – ngành có nhiều tiềm năng và đem lại cơ hội việc làm hấp dẫn. Trong sự phát triển của khoa học kỹ thuật và nhu cầu ngày càng cao của xã hội về sức khỏe, việc đầu tư và phát triển Y học dự phòng là rất cần thiết. Nếu bạn đang quan tâm đến lĩnh vực y tế, có thể cân nhắc lựa chọn theo đuổi ngành nghề này nhé.
Ngành Đào Tạo 13-06-2023
Khi nhu cầu tổng hợp và phân tích số liệu của doanh nghiệp ngày càng tăng thì kéo theo ngành Thống kê càng phát triển. Ngành học này sẽ cung cấp cho bạn góc nhìn khách quan về mọi vấn đề dưới dạng số liệu, có tính ứng dụng cao. Đây còn là một ngành học từ các chuyên gia đánh giá có tiềm năng phát triển trong thời kỳ kinh tế đổi mới. Bài viết sau đây sẽ giúp cho bạn tìm hiểu toàn bộ thông tin về ngành học này!
Ngành Đào Tạo 11-04-2023
Thuộc lĩnh vực Khoa học tự nhiên, ngành thiên văn học là ngành nghiên cứu về các vật thể vũ trụ và các hiện tượng có nguồn gốc bên ngoài khí quyển trái đất. Với sự quan tâm và lựa chọn của rất nhiều bạn trẻ, dưới đây là những thông tin quan trọng cần biết về ngành. Mời bạn tham khảo!
Ngành Đào Tạo 15-06-2023
Hiện nay, ngành Kỹ thuật Vật liệu kim loại là một trong những ngành học thiếu hụt nhân lực ở nước ta, vì số lượng trường đại học chuyên ngành này còn rất ít. Khi tốt nghiệp, tân cử nhân Kỹ thuật Vật liệu kim loại sẽ có cơ hội làm việc tại các công ty, doanh nghiệp, tập đoàn chuyên về vật liệu kim loại với mức thu nhập hấp dẫn. Xem chi tiết ngay!